อบจ.ลำพูน ขยายถนนเลียบลำเหมืองจ่าแส้ ต.ในเมือง เชื่อม ต.เหมืองง่า แล้วเสร็จ ช่วยให้ประชาชนในพื้นที่สัญจรได้อย่างสะดวกยิ่งขึ้น
![](https://i0.wp.com/www.lamphunpao.go.th/wp-content/uploads/2023/02/1-2.png?resize=800%2C600)
![](https://i0.wp.com/www.lamphunpao.go.th/wp-content/uploads/2023/02/2-5.jpg?resize=800%2C600)
![](https://i0.wp.com/www.lamphunpao.go.th/wp-content/uploads/2023/02/3-5.jpg?resize=800%2C600)
![](https://i0.wp.com/www.lamphunpao.go.th/wp-content/uploads/2023/02/4-6.jpg?resize=800%2C600)
![](https://i0.wp.com/www.lamphunpao.go.th/wp-content/uploads/2023/02/5-5.jpg?resize=800%2C600)
![](https://i0.wp.com/www.lamphunpao.go.th/wp-content/uploads/2023/02/6-3.jpg?resize=800%2C601)
อบจ.ลำพูน ขยายถนนเลียบลำเหมืองจ่าแส้ ตำบลในเมือง เชื่อมตำบลเหมืองง่า แล้วเสร็จ ช่วยให้ประชาชนในพื้นที่สัญจรได้อย่างสะดวกยิ่งขึ้น
เมื่อวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2566 นางสาววราศิณี สุนทร รองปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดลำพูน รักษาราชการแทนปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดลำพูน พร้อมด้วย นายสุพรรณ อุ่นจันทร์ ผู้อำนวยการสำนักช่าง และคณะกรรมการตรวจรับพัสดุ ลงพื้นที่ตรวจรับงานจ้างโครงการก่อสร้างถนนลาดยางผิวจราจรแอสฟัลท์คอนกรีตพร้อมระบบระบายน้ำ สายทางเลียบลำเหมืองจ่าแส้ ตำบลในเมือง เชื่อมตำบลเหมืองง่า อำเภอเมืองลำพูน จังหวัดลำพูน
สำหรับโครงการดังกล่าว มีลักษณะเป็นการก่อสร้างขยายผิวจราจรแอสฟัลต์คอนกรีต บริเวณลำเหมืองจ่าแส้ พร้อมทั้งก่อสร้างระบบระบายน้ำ สายทางเลียบลำเหมืองจ่าแส้ ตำบลในเมือง เชื่อมตำบลเหมืองง่า อำเภอเมืองลำพูน จังหวัดลำพูน จากเดิมถนนสายดังกล่าวมีสภาพเล็ก และแคบ ส่งผลให้ประชาชนในพื้นที่สัญจรไป-มา ได้ไม่สะดวก และมักจะเกิดอุบัติเหตุบ่อยครั้ง องค์การบริหารส่วนจังหวัดลำพูน จึงดำเนินการปรับปรุงขยายถนนจากเดิม กว้าง 5 เมตร เป็น 10 เมตร ระยะทาง 170 เมตร เพื่อให้สามารถสัญจรได้สะดวกและปลอดภัยมากยิ่งขึ้น ทั้งนี้ถนนสายดังกล่าวอยู่ในความรับผิดชอบของเทศบาลตำบลเหมืองง่า
**************************
แหล่งข่าว/ภาพ : สำนักช่าง อบจ.ลำพูน
ข่าว : ประชาสัมพันธ์ อบจ.ลำพูน